हवामान बदलाचे शेतीवर होणारे परिणाम
हवामान बदलाचे शेतीवर होणारे परिणाम

हवामान बदलाचे शेतीवर होणारे परिणाम

हवामान बदलाचे परिणाम प्रामुख्याने शेतीवर तीन प्रकारे होतात.

१) हवेचे प्रदूषण २) मातीचे प्रदूषण ३) पाण्याचे प्रदूषण

प्रदूषणाचे मुख्य कारण हे वाढत औद्योगिकरण, शेतीतील कृत्रिम खतांचा उपयोग, जहाल विषांचा उपयोग (वनस्पतीचे औषध संबोधन केले जाते हे दिशाभूल करणारे शब्द आहे) शेतीसाठी आणि विकासासाठी होणारी वृक्षतोड, जंगल संपविणे, विद्यापीठात दिले जाणारे दिशाहीन कृषिशिक्षण आणि संशोधने (या शिक्षणात शेतकऱ्यांच्या स्वावलंबी व्यवस्थेचा विध्वंस होऊन ते कर्जबाजारी होतात, सजीवांच्या आरोग्याचे नुकसान आणि पर्यावरणाचे हि नुकसान होते)

वायु प्रदूषण – घातक सुक्ष्मकण आणि वाढत्या तापमानामुळे सजिवांच्या आरोग्यावर परिणाम होईल. मानवापासून ते वृक्ष, वनस्पती, पशु, पक्षी, जिवजंतू-जिवाणूवरही परिणाम होईल. वायू प्रदूषण आणि वाढत्या तापमानामुळे लाखो सजीव प्रजाती नष्ट होण्याच्या मागविर आहेत. याचा परिणाम म्हणून परस्पर पुराकनेच सिद्धांत मोडेल आणि पूरक शेती व्यवसायावर होईल. आजची जीवन पद्धती आणि ग्रीन हाऊस हे हवामान बदलासाठी कारणीभूत ठरत आहे.

समुद्राच्या पाण्याचे अतिबाष्पिथवन होऊन ते वादळ, गारपिट तर कोल्हापूर, सातारा, सांगली अशा ठिकाणी अतिवृष्टी आणि मराठवाड्याचा भयानक दुष्काळ अशा प्रसंगांना सामोरे जावे लागत आहे.

२) मातीचे प्रदूषण –  वायू प्रदूषणाचा थेट परिणाम मातीवर होत आहे. जमिनीच्या आतील आणि वरील उपयुक्त जीव-जंतू  यांचा ऱ्हास होन आहे. त्यांची बुरशी निर्मिती होत आहे. त्यामुळे पिकांवर वाईट परिणाम होऊन पिकांची उत्पादकता कमी होईल आणि त्यांचा खर्च ही वाढत जाईल. सेंद्रिय __ हे वेगाने कमी होत आहे आणि त्यामुळे वनस्पतींचे आरोग्य कमालीचे धोक्यात येत आहे.

३) पाण्याचे प्रदूषण – हवामान बदलामुळे पावसाचे पडणारे पाणी अनियमित झाले आहे. पावसाच्या पाण्यात वायू प्रदूषण आणि माती प्रदूषणामुळे विषारी तत्वांची वाढ होत चालली आहे. मातीच्या सुपिकतेचे थर वाहून जात आहे. सतत ढगाळ वातावरण, अवकाळी पाऊस, गारपिट यामुळे विध्वंसक किडी मोठ्या प्रमाणावर वाढत आहे आणि उपयोगी सूक्ष्मकणांची निर्मिती थांबली आहे. भूगर्भाच पाणी धोकादायक पातळीपर्यंत जात असल्यामुळे भूगर्भाच्या आतील तापमानात सुद्धा वाढ होईल ज्याचा भविष्यामध्ये खूप वाईट परिणाम होऊ शकतो.

पाणी हा आपल्याला आयुष्यातील सर्वात महत्वाचा घटक आहे हे आपल्याला माहितीच नाही आहे. सजीवांना जगण्यासाठी तीन गोष्टी प्रामुख्याने लागतात त्या म्हणजे अन्न, पाणी, हवा. “निसर्गाला मानवाची गरज नाही पण मानवाला जगण्यासाठी निसर्गाची गरज आहे”. या सिद्धार्तवर. शिक्षण आणि  संशोधन व्यवस्था उभी झ्हाली पाहिजे. मानव नाही सुधारला ताई निसर्ग मानला केव्हाही संपवू शकतो. सण १९६० च्या आधी आमच्या देशातील उत्पादन कमी राहण्याचा कारण हे पाणी उपयोगाचा संशोधन आणि कौशल्याचा अभावपा. भूगर्भा चे पाणी  वापरण्यासाठी व्हिजनव्हती धारण नव्हते. सं १९६० मधे जर नैसर्गिक शैताचे, पाण्याच्या आधारावर संशोधन केले असते तर शेतकऱ्यांचा स्वाबलंबी पाणा गेलानासता आणि अत्पादनने झेप घेतली असती. माती सोन्यासारखी आणि औषधयुक्त राहिली असती. आता हेच पाणी आणि माती घडवण्याच आव्हान आता आपल्यासमोर आहे. हीच दृष्टी आम्हाला हवामान बदल, तापमान बदल हे नियंत्रणात आणण्यासाठी मदत करू शकेल.

या सगळ्या विकासात शास्त्रज्ञाची भूमिका महत्वाची ठरेल. आमच्या देशातील शास्त्रज्ञ प्रचंड ज्ञानी आहेत, त्यांच्या ज्ञानाचा उपयोग समाज आणि शेतकऱ्यांना व्हावे, त्यांच्या कडून शिक्षण व्यवस्थेत बदलाच्या सूचना याव्यात रसायन आणि _ यांचा नैसर्गिक पर्याय त्यांच्या कडून शोधणे अपेक्षित आहे. माती सुपीक, स्वावलंबी बियाणे, मूलस्थानी जलसंधारण कोणत्या परिस्थितीत शक्य आहे हे जलसंधारण मातीत ओलावा टिकवून उत्पादन वाढीसाठी कसे कारणीभूत होऊ शकते. शिवाय या पद्धतीमुळे _ पाण्याची पातळी आम्हाला वेगाने कशी निर्माण करता येईल या विषयी  संशोधन आणि __ होणे अपेक्षित.

जसे शास्त्रज्ञनकडून अपेक्षित आहे तसेच शासनाकडूनही योग्य धोरण अपेक्षित आहे. शेती विकासाचे मॉडेल शेतकरी समाज आणि निसर्गाच्या हिताचे असावे. फक्त अन्नधान्य, फळे, भाजीपाला (_ ते हि शाश्वत नसणार) यांच्या उत्पादनाने भागणार नाही तर आम्हाला जगण्यासाठी आम्हाला ३ उत्पादने आजून करावी लागणार, तरच सगळे सजीव आणि मानव जगतील. ते ३ उत्पादन पुढीलप्रमाणे १) सुपीक माती २) पाणी ३) पारियावरण. या तिन्ही उत्पादनासाठी शेतकऱ्यांना नैसर्गिक शेतीचे महत्व पटवून द्यावे, नैसर्गिक शेती तंत्रज्ञानाचे प्रशिक्षणही द्यावे, दैनिक अग्रीवान सारख्या वृत्तपत्राची मदत प्रचारासाठी घ्यावी. नैसर्गिक शेतीत हे ३ उत्पादन सक्तीचे करावे. या उत्पादनासाठी शेतीचे १५% क्षेत्रापुळ उगते पण या १५% मुळे ८५% क्षेत्राचे उत्पादन शाश्वत होईल आणि हळू हळू वाढत जाईल. मी या तिन्ही कार्याला उत्पादन म्हटले आहे. उत्पादन म्हटले कि त्याचे श्रममूल्य  दिले तरच ते न्यायिक होईल म्हणून या तिन्ही उत्पादनाचे मूल्य सरळ शेतकऱयांच्या खात्यात जमा करावे. हे उत्पादन समाजाच्या उपयोगाचे आहे, त्याचा उपभोगही तोच घेणार म्हणून समाजाकडून टॅक्स वसूल करून ह्या टॅक्सची रक्कम शेतकऱयांच्या खात्यात वाळवून त्यांच्या श्रममूल्यांचा सन्मान करावा.अश्या शेती पद्धतीच्या उत्पादनाची भविष्यात जगाची मोठी मागणी असेल, तर त्यांनी पिकविलेले अन्न, भाज्या, फळांची योग्य किंमत शंभर टक्के मिळणार. मागील ५०/६० वर्षात आम्ही शेतकऱ्यांची एवढी पिळवणूक करून टाकली आहे कि फुकटात हे सगळे शेतकऱ्यांनी करावे असा सल्ह्हा दिला तर एकही शेतकरी हे करण्यासाठी तयार होणार नाही कारण प्रारंभिक लागणाऱ्या संसाधनांची त्याची ऐपतच आम्ही ठेवली नाही म्हणून प्रारंभिक. संसाधनासाठी मदत करावी लागेल आणि माती, पाणी पर्यावरणाच्या उत्पादनसाठी दार वर्षी त्याच्या खात्यात  एक निश्चित रक्कम त्यांना द्यावी हे समाजाच्या फार हिताचे होईल.शेतकरीही आनंदाने हि पडत शिवारण्यास तयार होईल. रुपये किंवा सोना खाऊन आम्ही  जगणार नाही अन्न, पाणी यांनीच आम्ही जगनर म्हणुन चितन करावे. पेन पासून मोटर कार पर्यन्त कयाचे उत्पंदन अमूल्य नफा जोदून आमच्या पासून मूल्य घेतात आणि आम्ही आनंदाने देता मैग शेतकऱ्याच्या उत्पादनाला किंमत देऊ नये शेतकरी परत सिद्धांचा पून: वापआर करतो. ” निसर्गाला मवावाची गरज नाही पण माणसाला निसर्गाची गरज आहे. निर्णय आपल्या हातात आहे.

भारतातील शेतीच्या उज्ज्वल भविष्यासाठी महत्त्वाचे मुद्दे

भारतातील शेतीच्या उज्ज्वल भविष्यासाठी महत्त्वाचे मुद्दे

१. माती २. पाणी ३. बिज ४. पीक मंडळ ५. श्रम विज्ञान

 श्रमाला मातीशी जोडून या ५ मुद्यांचे विज्ञान जाणून घेतले पाहिजे.

१) माती (आई)

या ४ पद्धतींनी आम्ही माती अत्यंत सुपीक बनवली आहे

त्यांच्या वापरामुळे सर्वच पिकांचे विक्रमी उत्पादन होत आहे.

१) गुरे पाळणे २) झाडे ३) पक्षी ४) अवशेष (बायोमास)

१) गुरे पाळणे

या अनुपालनामध्ये आम्ही एका एकरात एक गाय पाळली आहे. त्यांच्या शेण, गोमूत्रापासून आम्ही अत्यंत दर्जेदार खत बनवले आहेत. १⟩अलौकिक खत २⟩गोसंजीवक खत, त्यांच्या वापराने शेतात विविध प्रकारचे जीव, प्राणी, जीवाणू निर्माण केले, त्यांच्याद्वारे सजीव अवस्थेत सर्जनशील कार्य केले आणि नंतर त्यांच्या मृतदेहापासून खत तयार केले.

१⟩ अलौकिक खत

साहित्य = १ ट्रॉली शेण: ४ किलो गूळ

१ ट्रॉली शेणात ४ किलो  गुळाचे  पाणी मारले जाते. ३० दिवसांनी पुन्हा पाणी आणि 50 दिवसांनी ते चांगले होते, त्यानंतर पहिल्या वर्षी एकरी ४ ट्रॉली, दुसऱ्या वर्षी २ ट्रॉली खताचा वापर होतो, आणि पिकांना आश्चर्यकारक फायदे मिळतात.

२⟩ गो संजीवक खत

साहित्य = १] 100 लिटर पाण्याच्या क्षमतेची प्लास्टिक टाकी २] 30 किलो ताजे शेण ३] 3 लिटर गोमूत्र ४] 1 किलो गूळ

या प्रकारच्या टाकीत शेण, गोमूत्र, गूळ टाकून पहिल्या दिवशी इतके पाणी भरले जाते की ते ४ इंच रिकामे राहते आणि नंतर ते लाकडाने हलवून एकसंध बनवतात. हे कंपोस्ट १० दिवसात तयार होते. त्यानंतर ते सिंचनाने वापरले जाते .

 वापर = १ वर्ष ६०० लीटर नंतर ३०० लिटर प्रति एकर प्रति वर्ष करावे लागेल. या खताच्या वापराने सजीव सृष्टी निर्माण झाली, आता ती बनवल्यावर त्यांना अन्न-पाणीही मिळेल, मग इतर मुद्दे तयार होतील.

२) वृक्ष (झाडं)

परस्पर पूरकतेचे शास्त्र लक्षात घेऊन मग झाडांचे महत्त्व समजून त्यांची बांधणी करून तापमान थांबवले, सोबतच ऑक्सिजनचीही निर्मिती झाली, सर्व सजीवांना जगण्याचा अधिकार मिळाला. १५० फूट अंतरावर चिकू, जॅकफ्रूट, जांभूळ, आंबा, कडुलिंब, पिपळ (संपूर्ण शेतात फक्त २ झाडे लावा).  त्यानंतर वेल यांच्या रांगा लावल्या.दोन झाडांचे अंतर सुमारे ४० फूट ठेवण्यात आले होते, त्यामध्ये मध्यभागी लिंबू सिताफळ, करवंदची झाडे लावली होती, या झाडांचे रांगेपासून ते ओळीचे अंतर १५० फूट आणि झाडापासून झाडाचे अंतर ४० फूट होते. पूर्व-पश्चिमेला लावलेल्या या झाडांच्या फळांपासून मिळणारे उत्पन्न थक्क करणारे होते. जे उत्पन्न शेतातील पिकांपासून नाही, ते अधिक उत्पन्न या झाडांमधून आले, जर आपण सर्व शेतकऱ्यांनी या पद्धहतीचे  आयोजन केले आणि त्याचा अवलंब केला, तर झाडांचा  थेट संबंध समुद्राच्या वाफेशी आणि नियंत्रित तापमानाशी आहे. झाडांनी   जमिनीला खत बनवले आणि ४०% किट कंट्रोल म्हणूनही काम केले

३) पक्षी

झाडांमुळे शेतात पक्ष्यांची संख्या वाढली. त्यांनी किट नियंत्रित केले, पोट भरलेली असताना, ३६५ दिवस विष्ट  ओतून खत देण्याचे कामही केले, अशा प्रकारे खतही मिळाले, किटचे नियंत्रणही झाले.

४) अवशेष (बायोमास)

अवशेष हा अन्न चक्राचा एक महत्त्वाचा घटक आहे.

शेतीतील अवशेषांचे महत्त्व आम्हाला समजले. हे अवशेष अनेक प्रकारचे प्राणी आणि जीवाणू यांचे अन्न बनले. या गोपालनापासून तयार होणारे खत सजीव जीवाणू, जीवाणू, त्यांचे अवशेष, झाडे, पक्षी यांच्याशी असलेले परस्परसंबंध, योग्य शास्त्र तयार झाले, ज्यातून मोफत खत मिळाले आणि विषाशिवाय किटचे नियंत्रण मोफत करण्यात आले. अवशेषांच्या वापरामुळे शेतातील सेंद्रिय कार्बन ०.४ ते २.८ पर्यंत वाढले. जे जमिनीची सुपीकता सिद्ध करते.

आम्ही अवशेष तीन प्रकारे वापरतो. १⟩ पीक तण २⟩ पिकांचे अवशेष ३⟩ हिरवळीचे खत

२. पाणी

एवढी जिवंत बांधकामे झाली तर त्यांनाही पाण्याची गरज भासणार आहे, म्हणून आम्ही पावसाचे १००% पाणी शेतात अडवले आहे. त्यामुळे मातीचा प्रवाहही १००% थांबला. जमिनीत नैसर्गिक ओलावा निर्माण झाला, त्यामुळे जिवाणूंची संख्या वाढली. म्हणून आम्ही ४ मार्गांनी पाणी थांबवले-

१) नैसर्गिक शेतीमुळे ३०% पाणी जमिनीत गेले. उर्वरित ७०% पाणी २) ग्रीड लॉकिंग ३) कंटूर फार्मिंग ४) ८० फूट लॉकिंग ड्रेन सिस्टम

अशाप्रकारे नैसर्गिक शेतीत हे पावसाचे पाणी अडवून मोजले. हेक्टरी १ सेंटीमीटर पावसाचे पाणी शेतात पडले तर त्याचे मोजमाप १ लाख लिटर होते. आपल्याकडे पावसात १०० सेंटीमीटर पाणी असते. त्यानुसार आम्ही १ हेक्टरमध्ये १०० लाख लिटर पाणी थांबवले, ७ हेक्टरची आकडेवारी तयार केली, त्यानुसार ७० दशलक्ष लिटर पाण्यापैकी २०% पाण्याचे बाष्पीभवन झाले आणि उर्वरित पाणी ५ कोटी ६० लाख लिटर आहे. हे पाणी रासायनिक आणि विषमुक्त होते तसेच बाजारात विकल्या जाणाऱ्या बिसलेरी पेक्षा शुद्ध पाणी होते, त्याची किंमत १ रुपया जरी ठरवली तर ५ कोटी ६० लाख, १० पैसे मोजले तर ५६ होतील. लाख आम्‍ही शेतक-यांनी प्रति हेक्‍टर रु. १००००/- मजुरांना सन्माननीय किंमत दिली तरी तो फायद्याचा सौदा ठरेल. मी खोदलेल्या नाल्यात मला ३% जमीन टाकायची होती, ज्याची किंमत प्रति हेक्टर ७५००% होती.

अशा प्रकारे नैसर्गिक शेतीतच पाणी थांबवता येते. रासायनिक शेतीत अशा प्रकारे पाणी बंद केले तर पीक खराब होते. पाण्याच्या विज्ञानात हा मोठा फरक आहे.

३. बी

या प्रकारच्या नैसर्गिक शेतीमध्ये मधमाश्या, कीटक , पक्षी यांच्या परागकण निर्मितीच्या क्रियेमुळे देशी बियाणांचा दर्जाही वाढतो आणि या किटकांपासून  मिळणारे उत्पन्नही वाढते.

४. पीक मंडळ

१) नैसर्गिक शेतीमध्ये निसर्गाने पिकाला जेवढा वेळ दिला आहे, त्याच वेळी त्या पिकाचे उत्पादन अधिक यशस्वी होते. उदाहरणार्थ, वांग्याला फक्त थंडी आणि उष्णतेसाठीच वेळ दिला आहे, तो पावसात घेऊ नका. फुलकोबी थंड होण्यास वेळ द्या, फक्त थंड हवामानात घ्या आणि उन्हाळ्यात वाढू नका.

२) एका शेतात ५-६ प्रकारची पिके घ्या.

३) दरवर्षी एकाच ठिकाणी एकाच प्रकारचे पीक लावू नका, जागा बदलत राहा.

४) चांगली पक्व होणारी पिके निवडा. जे पीक चांगले विकते, ज्याची किंमत कमी असते ते निवडा.

५. श्रम विज्ञान

प्राणी, पक्षी, जीवाणू, झाडे, वनस्पती, हे सर्व प्राणी शेतात सतत कार्यरत राहतात. त्यांच्या श्रमाचा आदर करा आणि त्यांना जगू द्या. आपणही काम केले पाहिजे आणि एकत्र काम करणाऱ्या मजुरांना रास्त मजुरीचा भाव दिला पाहिजे. आम्ही ४ गुणांनी कामगारांना आदर्श कामगार बनवले म्हणजे ४ प्रकारांनी त्यांची मने जिंकली १⟩ प्रशंसा २⟩ प्रोत्साहन ३⟩ श्रम मूल्याचे बक्षीस ४⟩ ज्ञान/प्रबोधन

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page

%d bloggers like this: